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1.

a) 1) ni maneno ya Asna akiambia mamake Sara walkiwa chumbani mwa Asna mjini. Hii
ni baada ya Sara kustaajabu kwa nini hakutaka kuihi mashambani na akaiari kuishi mjini.

Akamyjibu kuwa maisha ni kujaribu
11) taswira hisi- mahuluki kuhisi maisha ya taabu.
Taswira mguso — kushikilia chochote

iii)

1.

ii.
ii.
1v.

Vi.
Vii.
Viil.
IX.

b)

.
1il.
1v.

V.
Vi.

vil.
viid.

Asna anatambulisha sifa za Sara kuwa ni mtamaduni kwa kumshawihi kuwa
msichana aliyebaleghe lazima kuoleka

Anaonyesha mabadiliko yaliyoko kati ya maisha ya kisasa nay a zamani
Anaonyesha changamoto wanazopitia vijana katika harakati zao za kutafuta ajira
Kiungo muhimu kati ya Neema na Sara katika harakati za kutafuta matibabu
Anatambulisha msingi wa wivu alionao kwa Bunju

Anaendeleza ploti kwa kumkubalia Sara kukaa naye ili keshoye aende kutibiwa
Kielelezo cha wasichana wenye bidi masomoni, alifuzu chuo kikuu

Mfano bora wa wasichana wenye ukengeushi, hauko tayari kuoleka

Anatumika kuonyesha umuhimu wa kuwa na msimamo dhabiti, licha ya
vishawishi vya mamake hakubali kuoleka

Anaonyesha suala la utabaka mjini, anaishi servant quarters huku mwenyeji wake
akiishi kwa kasri.

Yona anakumbuka jinsi alivyokuwa mwerevu chuoni- anakuza maudhui ya elimu
Yona anakumbuka alivyoshawishika na wenzake kuanza ulevi — maudhui ya ulevi
Dina anakumbuka namna Sara na Yona walivyosenyenywa kwa kukosa mtoto —
maudhui ya umbeya

Dina anakumbuka vishawishi kwa Yona kuoa mke mwingine- maudhui ya
ubabedume

Yona kutishia kumtalaki Sara- maudhui ya ndoa

Sara kukumbuka kuachishwa kusoma ili kuoleka- uatamaduni

Neema anakumbuka jinsi baba yao alivyowatelekeza — malezi

Dina kuoleza jinsi Yona alivyokuwa akimpiga Sara - ukatili

a) maneno ya mwandishi akimrejelea Mwangasha (uk 13) akiwa kanisani baada ya

kufurushwa kutoka katika makaazi yao na nyumba zao kuchomewa. Anashanga namna

atakavyowabadilisha fikra za watu wa jamii yake dhidi ya ukatili wa aina hii ya

kufurushwa kutoka kwa makaazi.

b) kutuliza/kuhimza/kuliwaza/kujishajiisha- anajipa tumaini kuwa mchango wake mdogo

utabadilisha mtazamo wa watu wake licha ya kutendewa maovu.

¢) 1) msemo — fikra zilienda mrama/piga mbizi — kuonyesha hali ya taharuki iliyomkumba
i1) taswira — kupigia mbizi — kusistiza jitthada zake za kutafuta ukombozi



ii1) Istiari/jazanda — kulipigia mbizi tatizo- uamuzi wake wa kutafuta suluhu
d) Mhusika ni Mangwasha

1.

ii.
iii.
1v.

Vi.
Vili.
viil.
iX.

Viii.
1X.

XI.
Xil.
Xiil.
X1v.
XV.

a)

Anaendeleza ploti- kiungo/mwendakati kati ya Ofisi Ya chifu na Lonare
Anatambulisha sifa za Mrima kuwa mwepesi wa kushawishika

Anaonyesha mchango wa kina mama katika ukombozi- anashirikiana na Lonare
Kielelezo cha wanawake waliotayari kujikomboa kutoka kwa tamamaduni-
kumtafuta Mrima licha ya Mbungulu kumkataza

Anatumika kufichua biashara haramu za Sihaba — madanguro

Anatumika kuonyesha kuwa Mrima ni msherati- barua kutoka kwa mpenzi
Kiungo muhimu cha ukombozi- Lonare alipatikana kwake na kumpeleka sipitali
Mfano bora wa jitihihada za kuwakomboa vijana- kuanzisha shirika.
Anaonyesha ghadhabu na majuto ya chifu Mshabaha- kumwendea ili apewe
msaada

Anadhihirisha kuwa ukombozi hutokokana na kujitolea mhanga-
kufilisika/kufutwa kazi

Mfano wa wanawake walio radhi kutunza ndoa zae licha ya changamogto kutoka
kwa waume zao — Mrima kuwa mlevi

Swali balagha- balaa gani hii?

Msemo — kugungua ukurasa mpya

Takriri — ukurasa

Kinaya- kusaka kazi zisizopatikana

Uhuishi- hela zilizowakimbia

Jazanda — ukurasa ambao kila mtu angetaka kuwa nao

Kunyakua vipande vya ardhi- Nanzia/Sihaba

Kutolipa ushuru forodhani- Sagilu

Kuagiza maziwa ya vijasumu nakuuzia raia — Sagilu

Wizi wa kura — Lesulia

Biashara haramu ya madanguro — Sihaba

Uuzaji wa madawa ya kulevya — Ngoswe

Usherati — Sagilu kunyakua bibi za watu wengine
Kuhonga/kushawishi wapiga kura — kuchaguliwa mara mbili kwa njia isiyo halali
Kesi haramu kortini na kuhukumu wapinzani- Mafamba

Biashara haramu kwa wahanga wa mkasa — Mbwashu

Wakule kupewa ajira huku Wakule wakitengwa

Magari ya wapinzani kuzuiliwa ili ya vibaraka kuwachiliwa — Lonare
Pombe haramu kupigwa marufuku huku vibaraka wakiendelea kuuza.
Biashara haramu ya ukataji miti.

Uidhinishaji wa ujenzi wa mijengo kwa njia isio halali- Mashauri

maneno ya mwandishi. Akirejelea mazungumzo ya mjombake Adan akimfokea
Adan. Wakiwa nyumbani kwa mojambake. Hii ni baada ya mjombake kusikia



iii)

uamuzi wa Adan kumruhusu Fadhumo kuendelea na masomo. Alikuwa
ameghadhabika kwa sababu alihofu ya kuwa masomo ya Fadhumo yatamfanya
amdhibiti Adan katika ndoa.
1. Uradidi — kuonyesha taharuki. Kufoka kwa mjomba kulimfanya Adan
kuchanganyikiwa kufanya uamuzi wa kumsikiza mjomba au kushadidia uamuzi
wa kumruhusi Fadhumo kusoma
i1. Taswira — kuna taswira hisi ya kuonyesha hisia za mjomba kukasirikia uamuzi
wa Adan kuruhusu Fadhumo kuondelea na masomo. Taswira hisi kwa Adan
kumpenda Fadhumo na kuwa tayari kumruhusu kuendelea na masomo.
Anayerejelewa na mjombake Adan
1. Anaonyesha uhafidhina- haamini kuwa mke anaweza kuendelea na
masomo katika ndoa
ii.  Anachimuza maudhui ya ubabedume kuwa mke aliyesoma hawezi
kuheshimu mumewe
1.  Anasaidia kutambulisha uamuzi wa Adan, lazima atii ahadi kwa Fadhumo

1v.
V.
vi.

Anasaidia kujenga taharuki kati ya uamuzi-wa Adan

Kufoka kwake kunasisistiza sifa ya Adan kuwa na msimamo dhabiti
Anaonyesha changamoto wanazopitia wanawake wenye jitihada za
kusoma

b) Umuhimu wa barua

1.
ii.
1ii.
iv.
V.
V.

Vii.
Viii.
iX.

X1,

X11.
Xiil.
X1V.

XV.

Kuonyesha kuwa Suluhu alinyakua shamba la kina Abigael
Kuonyesha kuwa Suluhu ndiye aliyeua mamake Abigael
Kuthibitisha njia zisizo halali katika kutafuta kura

Kuonyesha umaskini walionao Suluhu kabla ya kuwa mbunge
Kuonyesha kazi ya uchomaji makaa aliyokuwa akifanya Suluhu
Kuthibitisha ukware wa Suluhu kuwa alikuwa na wasichana wengine
chuoni

ni ushahidi kuwa Suluhu anatelekeza familia yake.

Kujuza kuwa wanawe wawili wanaumia kwa kukosa malezi bora
Alimtunga binti mmoja mimba chuoni na kumwacha bila tumaini
Inafichua kuwa alikuwa akifuja pesa za wananchi kwa kuwalipa
wasichana wa vyuo vikuu kukula uroda

Kufichua kuwa alishindwa kumlipa Ngoma pesa alizokopa kufanya
kampeni

Kukumbusha kuwa awali alikuwa akimsaidia mama mkwe

Kwamba mkewe anawazia mauko/kujitia kitanzi

Kwamba amkome Abigael kwa sababu anaweza kumwambukiza nakama
Kwamba yeye ndio chanzo cha mauko ya bibi yake

A) mandhari ya Coco Beach

i.

i.
iii.
1v.

Kuonyesha maudhui ya tamaa ya mapenzi ya Tumaini
Maudhui ya uabudu shetani na Romea

Maudhui ya anasa ya Tumaini na Romeo

Maudhui ya ahadi za uongo kutoka kwa Romeo kwa Tumaini



Vi.
Vil.

Viii.
1X.

X1.

6. a. Ujumbe
1.

il.

1.

1v.

V.

vi.

Maudhui ya utajiri, gari la Q5.
Maudhui ya ukengeushi, Romeo kuvaa kaptula
Maudhui ya pupa ya Tumaini, kujiingiza katika mapenzi bila tahadhari.
Mandhari ya mtaa wa Kariokoo
Ukarimu wa Jenifa
Ukosefu wa ajira
Umaskini wa Jenifa
Utajiri wa Nina
B) Wahusika
i.  Nina kuwa mkarimu kwa Tumaini
ii.  Nina kuwa na mapenzi ya dhati kwa Tumaini
1. Jenifa kuwa mwenye bidii kazini
iv.  Tumaini kuwa na tumaini la kupata ajira
v.  Tumaini kuwa na pupa
vi.  Tumaini kuwa jasiri
vii.  Romeo kuwa laghai

viii. Romeo kuamini ushirikina

ix.  Romeo kuwa mkengeushi
x.  Romeo kuwa mpenda anasa na starehe

Rafiki mzuri wa kuonekana mchana na usiki‘anakutenga sio rafiki

Rafiki wa kutaka umsaidie nawe ukiwa na shida hakusaidii sio rafiki

Rafiki mzuri hawezi kukusengenya

Rafiki wa kumkaribisha kwa mlo kisha akiondoka anaanza kulaani huyo si rafiki
Rafiki wa kujifanya kuja kukuauni kisha aanze kukutangaza sio rafiki mwema
Rafiki wa kumfichulia siri na mkiwa kwa safari anakudhuru sio rafiki

b. Mitindo

1.  Mdokezo —ukiwa iv.  Tabaini — si mchana
naye rafiki... wala usiku
1. . Utohozi- tani v.  Tanakuzi — mchana
1i.  Taswira — mkicheka wala usiku
vinywani vi.  Balagha — unasema
una nini?

¢. Uhuru wa Kkishairi

i.  Vikale — maningani-machoni

i1.  Inkisari — umualikaye-unayemwalika, aso — asiye

iii.  Mazida — manyamani

iv.  Utohozi —tani

v.  Kuboronga sarufi — wewe anayekuthamini badala ya anayekuthamini wewe
d. Nafsineni ni mshauri dhidi ya marafiki wabaya
e. Toni ya kushauri/kunasihi/kuliwaza
f. Lugha nathari



ukiwa na rafiki ambaye hukupenda wakati wa mchana. Lakini usiki ukiwadia haonekani.
Jua huna rafiki. Huyo sio rafiki . Ni kama mnyama popo
a)
Kula nyama kwa wingi na kudhani ni fahari nu kuhatarisha maisha yako
Kula chipsi, kaukau, keki, peremende na vinywaji vya sukari huhatarisha maisha.
Tukipuuza mboaga za majani na za zamani na kutumia za viwandani ni kuhatarisha
maisha.
Tukipuuza vyazi vitamu, mihogo na samli ni kuhatarisha maisha
Tunaambukizwa na aina nyingi ya magonjwa kwa sababu ya vyakula vya
kisasa/ukengeushi
b)
1. Urudiaji sauti — 0. na a— kuzua wisani/rithimu
ii.  Urudiaji silabi —ni- kutoa mpigo wa sauti rithimu
iii.  Urudiaji neni —mengi, twaliwa - kusistiza ujumbe
iv.  Urudiaji kirai- twaliwa na.. kusistiza ujumbe
¢) inkisari — tulapo
utohozi — chipsi,keki
d) Mshauri /mwelekezi
e) Kushauri/kuliwaza/kutahadharisha/kuonya
f) Tukikula kwa wingi chipsi,keki, peremende na kaukau pamoja na vinywaji vya sukari.
Na kisha tunaanza kujisifu kwa kusema kuwa ni vitamu katika kinywa. Kwamba vitalize
tumbo na kuanza kustarehe vyumbani. Huku macho yetu yametungwa kwa runinga. Jua
kuwa tujihadhari wenyewe.
8. a) 1) matumizi ya hila/ulaghai kutoka kwa Mutangilu, huwa na funzo, ulaghai
kukunduliwa.
ii) Mitindo
Fomula ya utangulizi- hapo zamani
Uhuishi — Mtangilu kupewa sifa za binadamu
Chuku — kubebwa na vijana wane baada ya kushiba
Taswira- kusukuma toroli, Harufu mbaya
Tashbihi — kama radi
Upenyezi — nisaidieni, nataka kujisaidia
Nidaa — salala!
Taharuki~ yaliyofuata hayambuliki
Tanakuzi — shilingi kwa ya pili
Mdokezo - mandalina
Takriri- Mandalina, Mandalina.
Kinaya — kula fisi ilhali mila zakataza.
Swali balagha — lakini wapi?
iii. kutambulisha utamaduni
1. Sherehe za pamoja kama vile arusi
ii. Kusaidiana vijana kumsukuma Mtangulia
111 Mila kukataza kula fisi
iv. Mila kutokataza kuchuna ngozi
v. Mandalia kuandalia mumewe chakula
b) Changamoto za kamera



ii.
ii.
1v.

Vi.
Vil.

Hubhitaji ujuzi

Gharama ya juu kununua

Hitilafu za mitambo zaweza kuathiri

Hubhitaji nguvu za umeme

Huhitaji fundi /mtaalamu kuzirekebisha

Wahojiwa wengine hubadilisha utendaji wakijua wanarekodiwa
Habeari iliyohifadhiwa yaweza kufutika



